ข้อมูล การแข่งขัน เอเชียนคัพ 2019 เพลย์ออฟ ก่อนแข่ง รอบคัดเลือก รอบ 3

อ., 2016-04-12 11:06 -- FootballThai Power

ความเคลือนไหวการแข่งขันฟุตบอล เอเชียนคัพ 2019 ภายหลังจาก สมาพันธ์ฟุตบอลเอเชีย หรือ เอเอฟซี ประกาศใช้การแข่งขัน ฟุตบอลโลก 2018 รอบคัดเลือก โซนเอเชีย ในรอบแรก และ รอบ 2 (แบ่งกลุ่ม) เป็นส่วนหนึ่งของการคัดเลือกทีมเข้าแข่งขัน เอเชียนคัพ 2019

โดยก่อนการแข่งขัน เอเชียนคัพ 2019 รอบคัดเลือก รอบ 3 จะเริ่มขึ้น จะมีการ เพลย์ออฟ 12 ทีม อันดับ 4 ที่ผมงานไม่ได้ และ อันดับ 5 ของทุกกลุ่ม ในการแข่งขัน ฟุตบอลโลก 2018 รอบคัดเลือก โซนเอเชีย รอบ 2 (แบ่งกลุ่ม)

ทั้งนี้ จากเดิมกำหนดไว้ 12 ทีม แต่เนื่องจาก อินโดนีเซีย ถูกสหพันธ์ฟุตบอลระหว่างประเทศ หรือ ฟีฟ่า แบนจากการแข่งขันทุกระดับ ทำให้เหลือทีม เข้าแข่งขันรอบเพลย์ออฟ จำนวน 11 ทีม

รายชื่อ 11 ทีม แข่งขันรอบเพลย์ออฟ ก่อนเข้าสู่ เอเชียนคัพ 2019 รอบคัดเลือก รอบ 3 ได้แก่

  • มัลดีฟ
  • อินเดีย
  • ทาจิกีสถาน
  • มาเลเซีย
  • ติมอร์-เลสเต
  • เยเมน
  • บังคลาเทศ
  • ไต้หวัน
  • กัมพูชา
  • ลาว
  • ภูฏาน

สำหรับการจับสลากประกอบคู่ เมื่อวันที่ 7 เมษายน 2559 ที่ผ่านมา ยกเว้น ทีมชาติภูฏาน ซึ่งมีอันดับโลกฟีฟ่า FIFA World Ranking ต่ำที่สุด จะอยู่ในการแข่งขัน เพลย์ออฟ 2

โปรแกรมการแข่งขัน เอเชียนคัพ 2019 เพลย์ออฟ 1

โปรแกรมการแข่งขัน เอเชียนคัพ 2019 เพลย์ออฟ 1 ก่อนรอบคัดเลือก รอบ 3
แข่งขัน ทีมแข่ง นัดแรก นัดสอง ทีมแข่ง ผลรวม
คู่1 ไต้หวัน 2 มิ.ย. 7 มิ.ย. กัมพูชา -
คู่2 มัลดีฟ 2 มิ.ย. 7 มิ.ย. เยเมน -
คู่3 ทาจิกิสถาน 2 มิ.ย. 7 มิ.ย. บังคลาเทศ -
คู่4 มาเลเซีย 2 มิ.ย. 7 มิ.ย. ติมอร์-เลสเต -
คู่5 ลาว 2 มิ.ย. 7 มิ.ย. อินเดีย -

5 ทีม ที่ชนะ ในการแข่งขัน เพลย์ออฟ 1 จะได้สิทธิเข้าแข่งขัน เอเชียนคัพ 2019 รอบคัดเลือก รอบ 3 ทันที และทีมแพ้ จะต้องไปแข่งขันเพลย์ออฟ 2 อีกครั้ง

โปรแกรมการแข่งขัน เอเชียนคัพ 2019 เพลย์ออฟ 2

โปรแกรมการแข่งขัน เอเชียนคัพ 2019 เพลย์ออฟ 2 ก่อนรอบคัดเลือก รอบ 3
แข่งขัน ทีมแข่ง นัดแรก นัดสอง ทีมแข่ง ผลรวม
คู่6 แพ้2 6 ก.ย. 11 ต.ค. แพ้5 -
คู่7 แพ้3 6 ก.ย. 11 ต.ค. ภูฏาน -
คู่8 แพ้4 6 ก.ย. 11 ต.ค. แพ้1 -

3 ทีม ที่ชนะ ในการแข่งขัน เพลย์ออฟ 2 จะได้สิทธิเข้าแข่งขัน เอเชียนคัพ 2019 รอบคัดเลือก รอบ 3 ต่อไป

รายชื่อ 16 ทีมวาง เอเชียนคัพ 2019 รอบคัดเลือก รอบ 3

จากการแข่งขัน ฟุตบอลโลก 2018 รอบคัดเลือก รอบ 2 รอบแบ่งกลุ่ม ทีมอันดับ 2 ที่ผลงานไม่ดี (4 ทีม) รวมกับ ทีมอันดับ 3 จาก 8 กลุ่ม และทีมอันดับ 4 ที่ดีที่สุด (4 ทีม) รวม 16 ทีม ได้แก่

  • เกาหลีเหนือ
  • จอร์แดน
  • โอมาน
  • เลบานอน
  • ปาเลสไตน์
  • ทาจิกิสถาน
  • ฮ่องกง
  • เติร์กเมนิสถาน
  • สิงคโปร์
  • เวียดนาม
  • คูเวต
  • ฟิลิปปินส์
  • กวม
  • เมียนมา
  • บาห์เรน
  • อัฟกานิสถาน

ซึ่ง 16 ทีมข้างต้น จะแข่งขันร่วมกับ 8 ทีม ที่ผ่านรอบเพลย์ออฟ โดยจะมีการจับสลากแบ่งกลุ่ม 6 กลุ่ม กลุ่มละ 4 ทีม เพื่อหา แชมป์ และ รองแชมป์กลุ่ม (รวม 12 ทีม) เข้าสู่การแข่งขัน เอเชียนคัพ 2019 รอบสุดท้าย ต่อไป

ข้อมูล เพิ่มเติม

ฟุตบอลโลก 2018 ประเทศรัสเซีย
เป็นการแข่งขันฟุตบอลทีมชาติ ในทวีปเอเชีย จัดโดย สมาพันธ์ฟุตบอลเอเชีย หรือ เอเอฟซี

สโมสรที่เกี่ยวข้อง